ukweli kuhusu virusi wapendwa wasikilizaji karibuni katika kipindi cha ifahamu korona ni programu ambaye itakupa ukweli kuhusu virusi vya korona jinsi ya kuzuia isisambaye zaidi na unaweza kufanya nini kama wewe au mtu karibu yako ameathirika mimi ni mwendeshaji wa kipindi paula pauku na nitakuletea kipindi hiki na mwendeshaji mwenzangu bwana thieri francis mbabane tungependa kushukuru wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto asasi ya habari za maendeleo tadio finish foundation for media and development vies na finish evangelical lutheran mission film kwa kuridhia programu hii kwenye kipindi cha kwanza cha ifahamu corona tutamuliza profesor penty huavinen na dr rogert kishimba kuhusu ufahamu wa virusi vya corona thank you paula my name is thierrye francis mbabane and i'll be cohosting this program we would like to express our gratitude to following tanzanian ministry of health the finish foundation for media and development finish evangelical literian mission And Tanzania Development Information Organisation for supporting the production of this program. Kwenye kipindi cha kwanza cha ifahamu corona, tutawauliza Professor Huwabinen na Dr. Kishimba kuhusu ufahamu wa virusi corona. Kwanza, Dr. Kishimba ataajio na buona Bakari Khalid. nam habari ya wakati huu mpenzi msikilizaji karibu sana katika uh, vipindi vinavyotoa elimu juu ya korona uh, virusi ambavyo vinasababisha umakali ya mapafu kwa mwanadamu takriban nchi nyingi sana duniani zimeripotiwa kuwa na kesi ya kuwepo kwa korona wa makali hii ya mapafu ikiwemo hata nchini kwetu tanzania pia kuna kesi kadhaa mpaka hivi sasa zimesharipotiwa na waziri wa afya maendeleo ya jamii jinsia waziri na watoto namzungumzia umi mwalimu leo tuko Uh, na mgeni mtaalamu wa maswala ya afya na tunaye dr rogert kishimba kutoka wizara ya afya pia atapata nafasi ya kuweza kujitambulisha kwa hiyo mtamfahamu kwa undani zaidi tumelenga katika kutoa elimu juu ya uwepo wa ugonjwa huu ama virusi hivi vya korona virusi ambavyo vinasababisha homakali ya mapafu mimi ni bakari halidi mtandao wa vyombo vya habari vya kijamii nchini e tanzania huu utakuwa ni mwanzo mzuri wa vipindi vyetu ambavyo itakuwa vinazalishwa kwa ajili ya kuweza kutoa elimu zaidi kwa wananchi juu ya uwepo wa homaikali ya mapafu dokta karibu asante ah, sana ndugu mtangazaji mimi kwa majina naitwa d roget kishimba nafanya kazi na wizara ya afya kitengo cha epidemioloji na ufuatiliaji wa magonjwa au udhibiti wa magonjwa nashukuru kuzungumza na wewe leo juu ya ugonjwa wa korona nam kwa kwanza dot ningependa tufahamu virusi vya korona ni nini asante sana ndugu mtangazaji virusi vya korona ni virusi kama vilivyo virusi vingine ambayo vinaeneza magonjwa mbalimbali virusi hivi viko katika gup au katika kundi ambalo ndio linaitwa korona na virusi hivi vipo vya aina mbalimbali na vina, vinasababisha magonjwa mbalimbali lakini kikubwa magonjwa yote ambayo virusi hivi vinasababisha kwa, kwa binadamu ni magonjwa ambayo yapo katika mfumo wa njia ya upumuaji kwa hiyo Uh, virusi hivi kimsingi au tuseme kwa, kwa asili au kwa kawaida ni virusi ambavyo viko kwa wanyama lakini kwa nyakati tofauti tofauti virusi hivi vimekuwa vikiweza kutoka kwa wanyama na kuja kwa binadamu kwa hiyo kwa kila wakati vilivyotoka kwa wanyama kuja kwa binadamu vilisababisha magonjwa na hasa magonjwa ya njia ya upumwaji na mpaka sasa hii virusi vinavyosababisha ugonjwa huu wa sasa hivi wa covid-19 ni virusi vipya kwa maana ya kwamba havifahamiki sana na wala taarifa nyingi za virusi hivi hazipo ndo wanasayansi wanaendelea bado kutafiti kujua taarifa lakini pamoja na namna ambavyo virusi hivi vinaishi na vinazaliana na vinakuwa na vinasababisha magonjwa lakini kwa kipindi cha hapo nyuma tumeweza na kumewahi kutokea magonjwa ya sasa ni kifupi lakini kirefu chake ni acute respiratory eacuesiaysndome uh, lakini pia kumeweza kuwa na mas ambayo nacho pia nikifupi, ni kifupi uh, lakini kirefu chake ni middle east respiratory dande ambapo virusi vyote hivi kwa mfano hichi cha mas kilitoka kwa ngamia wanaofugwa majumbani na kikaenda kwa binadamu na kiliweza kusababisha mlipuko ayo maeneo ya middle east na kwa kweli magonjwa yote haya ni magonjwa ya njia ya mfumo wa upumuaji kwao hichi sasa hivi ni kama hivyo lakini chenyewe ni kipya virusi hivi vilipatikana wapi uh, nafikiri watu wote wanafuatilia juya, wa corona, kwa karibu sana juu ya ugonjwa huu wa korona na wote tunafahamu kwamba virusi vya korona kwa mara ya kwanza vimeweza kugundulika huko uh, uchina katika jimbo la wuhan kwa hiyo huko ndiko ambapo kwa mara ya kwanza kumeweza kugundulika na mgonjwa wa kwanza au mlipuko ndipo ulipoanzia virusi hivi vinafanya nini kwenye mwili wa binadamu virusi vya korona katika mwili wa binadamu kwanza kabisa sio sehemu ya mwili wa binadamu Kwayo, kwa hiyo kwa lugha ya kitaalam tunasema tuseme ni vitu ambavyo ni vigeni kwenye mwili wa binadamu kwa hiyo mwili wa binadamu kama mwili wa binadamu jinsi ulivyo kwa kawaida huwa unapopata vitu ambavyo ni vigeni ile kinga ya mwili huwa lazima ifanye kazi kuweza kudhibiti hicho kitu ambacho ni kigeni kilichoingia kwa hiyo virusi vya korona kama ambavyo vipo virusi vingine au vimelea vya magonjwa mengine navyo ni fren kwenye miili yetu na vinapoingia basi kinga ya mwili inakuwa ina, uh, inapambana navyo na katika mwili wa binadamu virusi hivi vinasababisha mambo mengi uh, na mambo na moja ya vitu vinavyosababisha katika mwili wa binadamu ni dalili ambazo tunaona wagonjwa wana, wanakuwa wana nazo kwa mfano homa kwa maana ya kwamba joto la mwili linapanda uh, kwa mfano kukohoa kwa mfano koo kuasha uh, kushindwa kupumua vizuri na hata kifo lakini hata hivyo mpaka sasa hivi taarifa zilizopo za watafiti ni kwamba virusi hivi pia vinaweza vikaingia ndani ya mwili wa mwanadamu na yule mwanadamu asionyeshe dalili yoyote ile ya ugonjwanam asante sana vina muda gani tangu kugundulika Aa, kwa taarifa ambazo zipo ni kwamba china walianza kupata mlipuko toka mwaka jana mwezi wa 1n2l walianza kutoa taarifa za wagonjwa ambao walikuwa wana matatizo ya njia ya mfumo wa upumuaji na ambao pia walibainika kuwa na virusi hivi vipya ambao kwa wakati ule jina la covid-19 lilikuwa bado alijatoka Otukua, vilikuwa vinaitwa nove corona virus na viliita noal kwa sababu ni vipya kwa sababu hata saz na mazi nazo pia ni corona virus lakini uh, waliamua hivi kuviita virus kwa sababu kwa wakati ule vilikuwa bado ni vipya ila kwa sasahivi tunafahamu kabisa kwamba vimeshapewa jina na jina lenyewe ni covid9 na covid19 mwanaake ni Corona, uh, virus 9 na 9 wameipa 9 kwa sababu ndio mwaka ambao viliweza kugundulika mwaka 219 je yeah, uchukua muda gani mpaka kupata chanjo uh, kwa taarifa ambazo zipo mpaka sasa hivi bado wanasayansi wanaendelea kutafiti na kuangalia uwezekano wa upatikanaji wa chanjo lakini katika hali ya kawaida Komana, kwa maana ya kwamba kama kila kitu kitaenda sawa wataalam wanasema kwamba uwezekano, uwezekano wa kupatikanika kwa chanjo ni kati ya miezi sita mpaka mwaka sasa kama ugonjwa ulianza disemba mwaka jana inamana tunategemea mpaka mwezi wa st mwaka huu walau ku kuna habari za upatikanaji wa chajo asante um, uh, sana huyo ni dr rogert kishimba kutoka wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto na undo mwisho wa kipindi chetu cha kwanza usikose kufuatilia vipindi vyetu vingine kwa ajili ya kuweza kupata elimu zaidi kuhusiana na ugonjwa huu wa korona ugonjwa ambao unasababisha makali ya mpafu amwanadamu mimi ni bakari khalid kutoka tanzania develomentinfomationoganizatio mtandao wa vyomo vya habari vya kijamii nchini tanzania unasikiliza ifahamu korona na sasa tutasikia kutoka kwa profesa pent huiiio theaaomy ofcoroarofe penthu Uh, can you tell us what is actually coronavirus? coronavirus is one of the viruses that are causing respiratory tract infections. and we have uh, more than 200 different viruses uh, going around all the time. and they are causing us uh, uh, uh, symptoms, different kind of symptoms from uh, just normal uh, uh, nose split. Um, uh, those uh, uh, symptoms up to the pneumonia that is causing severe cough, uh, so there are a variety of different viruses, and this coronavirus that is going around is actually uh, a new uh, virus. It has uh, born uh, as has been studied uh, from wild animals and it has transferred to human being in China and uh, uh, transferred from China uh, all over the world. And this is causing different kinds of symptoms. And the symptoms are usually uh, mild respiratory tract symptoms, or in the worst case, they are causing pneumonia that may be a life threatening uh, infection. Okay, and when was it found? It's interesting because uh, it was found uh, uh, uh, in the beginning of December in China. That was the first uh, diagnosed case in China. But uh, anywhere they counted, according to knowledge at the moment, they, they counted that the first case may have been in the middle of November. So it's about uh, half a year uh, uh, from this point it has been discovered first time. And um, can you tell us more about what it actually does to humans? It's, it's actually a very normal virus uh, as, as uh, we, we think about the viruses are. Uh, it is transferred between human beings, and when you got, uh, get the virus uh, on your mucosal membranes in your nose or lungs uh, by, by breathing it in, uh, it actually causes uh, symptoms uh, that are uh, like uh, nose uh, uh, symptoms and also cough, uh, some, uh, uh, some throat pain. Uh, it also causes uh, muscle uh, pain and and fever. fever is very common high fever in the cases uh, where this is the worst one this this, this uh, infection but uh, we have to remember that about eighty percent even eighty percent of the cases are symptomless or have very mild symptoms yeah, that you may not even know that you have had this uh, this virus. Uh- at the risk of kind of repeating myself, but how, how long has it been around? it has been actually around, is uh, about uh, uh, from the beginning of december. Uh, that was the first diagnosed case in china. and it caused an epidemic in, in china in uh, january, february, and uh, at the same time spread all over the world. And uh, it seems to be that it's now spreading in Africa also, but it is a little bit slower the development, the spreading development in Africa than in elsewhere in the world, in Europe and United States. And how long does it take to actually create a vaccine for this? That's a very good question. Usually, when you have very, very difficult uh, uh, uh, uh, diseases, we try to get the vaccine to avoid the disease uh, totally. But this is such a virus that we don't have any earlier vaccines developed. It differs from influenza, that we have actually every year we have developing a new, a new version of, of influenza vaccine, but there is no vaccine against this coronavirus at all. However, the vaccine development system is now so developed that uh, there are at least uh, 50 different uh, projects trying to uh, uh, develop this vaccine. So I'm very positive that they will find an, an effective vaccine. But usually, uh, it's, it's not difficult to, to, to show that the vaccine is effective. I mean, it's, it's causing protection against the infection. But the safety issues are the most important, and it always takes time. Uh, to, to assure that, that the safety of the vaccine is, is, is uh, relevant uh, for a widespread use of this vaccine. So we can wait that it takes at least one year or one and a half years uh, from here. And do you have an estimation of how long the epidemic might last? <laughs> that is a very good question because we, we actually estimated that uh, that uh, uh, because we, we can't limit the spread of the virus at the moment. It seems to be that it is widely spread and the div- epidemics is, is going in different uh, parts of the world and uh, is, is actually have a, uh, different time. Uh, uh, uh, it takes time in different countries to, to, to spread. so if it's now spread in europe, in the united states, in china, it takes its time that it's also spreading in, in, in africa. so we can say that usually these kind of epidemics takes at least one year that they are going all around the world. but now we are waiting. After the first wave of the disease, we are waiting that it's coming an other wave of the disease. But no one is sure of this because uh, this is a new, new uh, a virus, and it means that this, uh, uh, uh, this uh, spread, uh, spreading uh, mechanisms and also these dynamics uh, in, in populations we don 't know yet uh, uh, about this virus. So these are just speculations, what I'm saying here. mpendwa msikilizaji asante kwa kusikiliza kipindi cha kwanza cha ifahamu corona kwa habari zaidi kuhusu virusi vya corona tafadhali wasiliana na mamlaka ya maeneo ulipo Thank you for the first