mpendwa msikilizaji habari za wakati huu na karibu kusikiliza kipindi cha tatu cha ifahamu korona mimi ni mwendeshaji wa kipindi paula pauku kwenye kipindi cha tatu tutasikia zaidi kuhusu virusi vya korona ni magonjwa gani ambayo yanaweza kukuweka kwenye hatari kuambukizwa na inachukua muda gani kupona ukiathirika na virusi vya korona on the third episode we'll hear more about coronavirus which diseases are prone to diseases to and how long onthe thirdepisodewllhea moreaboutcoronaviruswhichs arepooen owotohomcoid-19 kwanza tutasikia kutoka kwa dr rogert kishimba kutoka wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto akihojiwa na bwana bakari halidkaribu sana msikilizaji katika mfululizowa vipindi vyetu tunaye dr roge kishimba huu ni mfululizo wa vipindi vyetu ambavo vimelenga katika kutoa elimu kwa jamii uh, juu ya ugonjwa huu wa korona ugonjwa ambao unaosababisha makali ya mapafu mimi ni bakari khalidi ni tu tuendelee kwa wote ili uweze kupata elimu zaidi dkt je yeah. mimi nipo katika hatari ya kuambukizwa na ni makundi yapi ni yatarisi asante sana ndugu mtangazaji mimi kwa majina naitwa do roget kishimba nafanya kazi na wizara ya afya kitengo cha epidemioloji na ufuatiliaji wa magonjwa au udhibiti wa magonjwa uh, nashukuru kuzungumza na wewe leo juu ya ugonjwa wa korona mtu yoyote ule ambaye amepata maambukizi kuna mawili anaweza akaonyesha dalili au anaweza asionyeshe dalili kwa hiyo ni vigumu sana kujua kama mtu amepata maambukizi au hajapata maambukizi ila ni vema kila mtu akachukua tahadhari ambazo zimetolewa na wizara ya afya za kujilinda na kuilinda familia yake na kulinda watu wote wasipate maambukizi kwa hiyo kila mtu azingatie kunawa mikono mara kwa mara kila mtu azingatie kuepuka mikusanyiko isiyokuwa na lazima kila mtu azingatie kuweka ile social distance ya kama mita moja na bado tumeona uh, tumeona mwheshimiwa waziri amesema kwamba bado wanaendelea ku, ku tafuta guidance kwa wataalam mbalimbali ili waweze kujua na kutoa maelekezo juu ya uvaaji wa barakoa kwa hio nafikiri tuzingatie maagizo hayo yaliyotolewa na wizara kwa sababu ni vigumu sana kujua ni nani ameambukizwa au ni nani hajaambukizwa ni magonjwa gani ukiwa nayo ni rahisi kupata maambukizi ya korona sawa sawa kwanza tuelewe tu, kitu kimoja kwamba uh, uwezekano wa watu wote kupata ugonjwa wa korona ni sawa kwa watu wote awe mtoto awe mzee awe ni mtu ambaye ana magonjwa mengine uwezekano wa kupata ni sawa na ndio maana tunahimiza kila mtu afuate taratibu za kujizuia kupata maambukizi ya ugonjwa wa korona lakini endapo uh, mtu amepata maambukizi ya ugonjwa wa korona na akawa ana magonjwa mengine sasa hapo hatuzungumzii juu ya maambukizi apo tunazungumzia juu ya, ya ya severity of the illness kwa maana ya kwamba tuna, tunazungumzia juu ya ya ugonjwa jinsi ambavyo utakuwa kwa hawa watu kuna uwezekano wa ugonjwa ukawa tofauti kwa maana ya kwamba pengine wale ambao watakuwa wana magonjwa mengine wanaweza wakawa wakawa wagonjwa zaidi kwa sababu kumbuka huu ugonjwa nimekwambia kuna watu wanaweza wakapata maambukizi wasipate wasionyeshe dalili kuna watu wanaweza wakapata maambukizi wakaonyesha dalili fulani za kawaida sana ambazo hata uh, haziwezi kuwazuia kufanya mambo mengine lakini kuna watu wengine wakapata huu ugonjwa wakapelekwa mpaka icu umeona na kuna wengine wakafa kabisa kwahiyo inamaana kwamba kuna wigo mpana wa namna huu ugonjwa utakavyokuwa kwa kila mtu kwa sababu watu hatufanani tunatofautiana na tunatofautiana mambo mengi lakini pamoja na ilo la kuwa na magonjwa mengine ambayo ni sungu kwa hiyo niseme tu kwamba huo uwezekano upo lakini bado taarifa ambayo iliyopo kwa sababu kirusi hichi ni kipya bado taarifa iliyopo sio ya kuweza kuthibitisha kabisa kwamba basi kama mtu ana ugonjwa huu na akapata hii basi hali yake itakuwa hivi tumekuwa tukisikia kuhusiana na karantin arantin watu kila mmoja anazungumza karantin lakini tunataka tufahamu eh, ni muda gani mgonjwa au mshukio wa ugonjwa unapaswa kukaa arantin asante sana na ni vizuri hapa tukaelezea kwamba kuna vitu viwili japokuwa vyote vinaweza vikawa vina kama vinafanana lakini kuna utofauti kidogo tuna karanti na tuna isolation sasa tunasotn tunafanya kwa wagonjwa na kwa wagonjwa tuna waot kwa sababu wasiweze kuendelea kueneza ugonjwa lakini pia waweze kupata uh, huduma stahiki na kwa wakati kwa sababu kama nilivyokwambia kwamba ugonjwa huu uh, unakuwa ni tofauti tofauti kulingana na watu jinsi ulivyo kuna wengine unaweza ukawa veresevia wengine ukawa huko mild wengine ukawa huko uh, moderate wengine wakahitaji hata kupelekwa acu wengine wakafa kwa yu ili kusudi uweze kupata huduma ya uhakika na stahiki na kwa wakati ndio maana tunawatenga wale wagonjwa pamoja na kuzuia ugonjwa usisambaye uh, karantini tunaifanya kwa nafkiri sasahibu naona hapa nchini tunafanya hiyo karantini ya wasafiri wanaowasili nchini kupitia mipaka ya nchi lakini pia tunafanya karantini kwa wale watu waliokuwa karibu na mgonjwa tunawaita Eh, kwa hiyo tunafanya karantini ile ili kusudi kupunguza maambukizi yasiweze kwenda mbali kwa sababu huyu msafiri amesafiri amekuja hatujui pengine amepata maambukizi kwenye ndege pengine amepata maambukizi airport pengine amepata maambukizi huku alikotoka kwa sababu tunafahamu sasa hivi ugonjwa upo duniani kote kwa hiyo kuliko tumwache aende ajichanganya na jamii alafu kwa bahati mbaya ikatokea kwamba ana ugonjwa ina maana kwamba maambukizi yatakuwa ni makubwa na ukubwa wa tatizo nchini utakuwa pia ni mkubwa kwa hiyo wale wanawekwa kwa muda wa siku kumina kwa sababu siku 1 a 4 mpaka sasa hivi kitaalam ndio zimeonyesha kwamba ni siku zinazochukua zina, ni, ni idadi ya siku ambazo toka mtu amepata maambukizi mpaka anapoonyesha dalili atatumia au tunaita incubation period kwa hiyo tunawaweka kwa muda wa siku 14 kwa maana ya kwamba ndani ya hizo siku 1n kama kuna mtu ambaye kweli alipata maambukizi walau ataonyesha dalili na ataweza kuwa isolated na taratibu nyingine kufuata lakini kwa wale nao pia tuna wakarantini kwa muda wa siku 1nann kwa sababu uh, tunajaribu kuangalia toka ile siku amekutana na yule mgonjwa je ndani ya siku kumi na nne kama alipata maambukizi basi walau watakuwa wameshaonyesha dalili inachukua muda gani mtu kupona ugonjwa huu asante sana ndugu mtangazaji sasa duration of illness kwa maana ya kwamba ule muda ambapo ugonjwa unachukua unatofautiana mpaka sasa hivi haifahamiki rasmi kwamba duration of illness ni muda gani lakini kuna taratibu zinazofanyika mpaka mgonjwa aambiwe amepona kwa hiyo inamaana kigezo cha mgonjwa kuambiwa amepona sio cha siku tu hapana ni pamoja na vipimo kuonyesha hana virusi kwa hiyo sasa siku hizi zinatofautiana uh, kulingana na info, kulingana na taarifa zilizoko mpaka sasa hivi ni kwamba uh, duration of illness inaweza ikawa siku saba inaweza ikawa siku kumi na nne lakini pia inaweza ikawa zaidi ya siku kumi na nne kwa maana ya kwamba unaweza ukapata mgonjwa ukamwisolate ukamweka for 14 days and yet hio kuna wengine wanasema una average pengine inaweza ikaenda mpaka mwezi moja lakini bado kama anavyosema kiruhsi hichi ni kipya kwa hiyo taarifa hiyo bado haiko speific lakini walau taratibu ni kwamba mgonjwa awe amemaliza siku 1na 4 na baada ya pale atapimwa kuangalia kama virusi vipo au havipo na kama vipo ataendelea kukaa kwenye isolation mpaka pale virusi vitakavyoonekana kwamba havipo ndipo ataani ataachiwa sasa na atakuwa declared kwamba amepona asante sana huyo ni dr roget kishimba kutoka wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto e, katika kipindi katika mfurulizo wa vipindi vyetu hivi mimi ni bakari halidi kutoka tanzaniadeemenmaioanziontadio Next, we'll hear Professor Penti Huovinen. So, Professor Huovinen, um, what are the risk groups? Coronavirus uh, is actually very merciful to children because children very seldom get uh, a difficult disease. Usually, children are symptomless or, or uh, asymptomatic. But when we are coming to older age groups, uh, uh, the disease uh, uh, severity is actually increasing. We can say that after 50 years of age, 60 years of age, uh, uh, when you get a worse disease, most more difficult disease form, it's more dangerous. And when we are going to age group of 80 years or 90 years, it's usually uh, maybe uh, uh, very, very bad. Uh, uh, the death rate in younger groups is very low. But its de- death rate is actually increasing after 60 years of age. When we are coming to 80 years or so 90 years, uh, about 10 to 15% of the uh, patients who have uh, uh, got this disease are dying. So the age is very, very uh, important question. So if you want to uh, uh, protect uh, some age groups, they are aged people. And in Europe, uh, for instance, in some countries, it has been said to people more than 70 years of age, uh, said that you should stay home, and you should not have any contacts, only the mandatory ones that somebody is bringing you food or your medicines and so on. That you don't have contacts because we want to protect these uh, older people to get the disease, uh, because just. The disease can be very difficult for the older age groups. Another thing is also that it has been seen that there are some underlying diseases like hypertension and uh, diabetes have been mentioned about those diseases that are actually increasing uh, the possibility to get the more difficult disease form. Okay, uh, talking about diseases. Um are there any other diseases that, are, that make you prone to, to get the virus? it has been said that, that usually these diseases that are inflammatory diseases, and there are very many diseases that are inflammation-based uh, uh, uh, in the body. And, and when you have an inflammation already in your body and you get the virus that is causing another inflammation, usually the flames of this new inflammation are worse. Uh, compared to a situation where there is no such kind of inflammation earlier in, in the body. So uh, it, it has not been stated yet. It's not very good uh, uh, scientific evidence that, that I could say that some disease is, is the more uh, uh, is, is more dangerous for for uh, people. Uh, but this hypertension and diabetes have been said to be the two major major diseases. Okay. And if I am in the risk group, should I stay in quarantine and for how long? That is a very good question because usually these uh, authorities are giving the advice. So in this case, in your local authority or your state authorities are actually making the advice according to these uh, epidemics uh, just in your area or in your country so it is very difficult to say to you that you should be in quarantine at, at, at now. you should listen the, the, to the authorities that are actually giving advice. but usually it's so that uh, when coronavirus is the case, uh, those people who are of older age, they should be more careful avoiding uh, direct contacts to people uh, to avoid to get the disease. okay. And how long does it take to heal from Corona? Uh, this is actually depending very much on, the, uh, on the, uh, how difficult is the disease. Usually, if you are symptomless, you don't even know, how, know that you are, you, are, you are sick. But if you have mild disease, it may take a couple of days or ten days, whatsoever. You may not have fever. You may have cough and throat pain and muscle pain. Uh, diarrhea is also one uh, symptom that is often linked to these, uh, these uh, uh, different forms of the coronavirus diseases. Uh, and usually the disease takes 10 to 14 days. But if it's a very difficult disease, you get to the hospital and you are in the intensive care unit, it takes uh, more than a month to get healed to, uh, uh, of this coronavirus disease. <laughs> asante kwa kusikiliza kipindi cha tatu cha ifahamu corona kwa habari zaidi kuhusu virusi vya korona tafadhali wasiliana na mamlaka ya maeneo ulipo